สร้างเว็บEngine by iGetWeb.com
Cart รายการสินค้า (0)

 

 

                        

 

                                                                   

                                                                      

    

ชื่อ

Thai Name  

ดาวเรืองใหญ่

Dao rueang yai


    

ชื่อวิทยาศาสตร์ 

Scientific Name    

Tagetes erecta L.



วงศ์

Family             

ASTERACEAE



ชื่ออื่น ๆ

Other Name

คำปูจู้น้อย kham pu chu noi, คำปูจู้หลวง kham pu chu luang (ภาคเหนือ) ดาวเรืองน้อย dao rueang noi (ภาคกลาง) พอทู pho-thu (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน) โพชีโทงซะ pho-chi-thong-sa (กะเหรี่ยง-กาญจนบุรี) African marigold, Aztec marigold


ลักษณะ 

Characteristics

ไม้ล้มลุก เป็นใบประกอบแบบขนนกปลายคี่ เรียงตรงข้าม ขอบใบจักซี่ฟัน ดอกช่อ ออกที่ปลายยอด สีเหลืองเข้ม ผลแห้งไม่แตก สีดำ


การกระจายพันธุ์

Distribution 

-


                                       

ประโยชน์              

Utilization          

ใบ ทาแผลเน่าเปื่อย ฝีต่าง ๆ แก้หูเจ็บ ดอก รักษาริดสีดวงทวาร เป็นยาพอกเลือด แก้ตาเจ็บ ใช้กล่อมตับ ขับลม ละลายเสมหะ แก้เวียนศีรษะ ไอกรน เต้านมอักเสบ คางทูม เรียกเชื้อทำให้แผลหายเร็ว แก้หลอดลมอักเสบ ทั้ง 5 เป็นยาขับลม แก้ปวดท้อง


Whole plant: carminative, relief of stomach pain


แหล่งข้อมูล

Reference                                  

- สมุนไพรสวนสิรีรุกขชาติ น. 197,

- สมุนไพรไทย น. 113,

- สมุนไพรไม้พื้นบ้าน (2) น. 7-11,

- สมุนไพรไทย ตอนที่ 4 น. 445-447    


คิวอาร์โค้ด

QR Code


ขยายพันธุ์โดย  การเพาะเมล็ด                                                                                                                                                                                                                  

           

 

Page : [Back] 1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  [Next]
view