สร้างเว็บEngine by iGetWeb.com
Cart รายการสินค้า (0)

 

                               

                      

                              

                         

 

    

    

ชื่อ

Thai Name

คลุ้ม

Khlum

    

ชื่อวิทยาศาสตร์ 

Scientific Name     

Donax canniformis (G. Forster) K. Schum.


วงศ์

Family             

MARANTACEAE

ชื่ออื่น ๆ

Other Name

คลุ่ม (ภาคกลาง) Common Donax                                                                                                                             

ลักษณะ 

Characteristics                           

ไม้พุ่ม สูง 3-5 เมตร แตกเป็นกอ ลำต้นและกิ่งกลม ใบเดี่ยว เรียงสลับ ดอกช่อห้อยลง ออกที่ง่ามใบ กลีบดอกสีขาวอมเหลือง ผลรูปรีหรือรูปค่อนข้างกลม เมื่อสุกสีขาวขุ่น

การกระจายพันธุ์

Distribution 

พบขึ้นตามธรรมชาติในที่เป็นน้ำหรือโคลนตามริมคลอง ริมสระหรือลำธาร ตามหุบเขาในพื้นที่ภูเขาหินปูน ภูมิประเทศแบบคลาสต์ที่มีความชุ่มชื้น ที่ความสูงจากระดับทะเลไม่เกิน 800 เมตร

                                                                      

ประโยชน์                

Utilization          

เหง้า รสเย็นเบื่อ แก้ไข้พิษ ไข้กาฬ ดับพิษไข้ทั้งปวง กระทุ้งพิษไข้ แก้ไข้เหนือ ไข้ปวดบวม ดับพิษร้อน แก้ไข้รากสาด แก้ประดง แก้หืด หัด และอีสุกอีใส


แหล่งข้อมูล

Reference


คิวอาร์โค้ด

QR Code







           

- สยามไภษัชยพฤกษ์ น. 112

    

























ขยายพันธุ์โดย : การแยกหน่อ                                                                                                                                                                                                                                 

            

Page : [Back] 1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37  38  39  40  41  42  43  44  45  [Next]
view